Địa chỉ: 113/2C Cống Lở, Phường 15, Quận Tân Bình, TP.HCM

Email: cty.lawforlife@gmail.com

Hotline:090 9700 257035 2095 600

  • Trang chủ
  • Tư vấn ưu đãi thuế cho doanh nghiệp FDI
Tư vấn ưu đãi thuế cho doanh nghiệp FDI

 

Em muốn nhờ anh chị tư vấn: Doanh nghiệp em là FDI của Hàn Quốc đầu tư vào sản xuất băng dính công nghiệp ở H.Quế Võ, Bắc Ninh.

Như vậy chính sách thuế miễn 2, giảm 4 có đúng với doanh nghiệp ở chỗ em không ạ?

 

Về một số vướng mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo khoản 3 điều 20 thông tư 78/2014/TT-BTC quy định:

“ Miễn thuế hai năm và giảm 50% số thuế phải nộp trong bốn năm tiếp theo đối với thu nhập từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư này và thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại Khu công nghiệp (trừ Khu công nghiệp nằm trên địa bàn các quận nội thành của đô thị loại đặc biệt, đô thị loại I trực thuộc trung ương và khu công nghiệp nằm trên địa bàn các đô thị loại I trực thuộc tỉnh). Trường hợp Khu công nghiệp nằm trên cả địa bàn thuận lợi và địa bàn không thuận lợi thì việc xác định ưu đãi thuế đối với Khu công nghiệp căn cứ vào địa bàn có phần diện tích Khu công nghiệp lớn hơn.
Việc xác định đô thị loại đặc biệt, loại I quy định tại khoản này thực hiện theo quy định tại Nghị định 42/2009/NĐ-CP ngày 07/5/2009 của Chính phủ quy định về phân loại đô thị và văn bản sửa đổi Nghị định này (nếu có)”

 

Theo khoản 4 điều 19, Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới bao gồm: sản xuất thép cao cấp; sản xuất sản phẩm tiết kiệm năng lượng; sản xuất máy móc, thiết bị phục vụ cho sản xuất nông, lâm, ngư, diêm nghiệp; sản xuất thiết bị tưới tiêu; sản xuất, tinh chế thức ăn gia súc, gia cầm, thủy sản; phát triển ngành nghề truyền thống (bao gồm xây dựng và phát triển các ngành nghề truyền thống về sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ, chế biến nông sản thực phẩm, các sản phẩm văn hóa). Công ty bạn sản xuất băng dính công nghiệp nên không thỏa mãn điểm này.

 

Bạn căn cứ vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư để xác định công ty bạn đang thưc hiện dự án đầu tư mới tại KCN, KCN này có thỏa mãn điều kiện khoản 3 điều 20 thông tư 78/2014/TT-BTC không để xác định doanh nghiệp mình có được ưu đãi thuế TNDN.

 

Trân trọng cảm ơn!

 

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN LAW FOR LIFE
090 9700 257